[Ghost] Hướng dẫn ghost windows 7, 8, 10 trên máy tính

Thảo luận trong 'Cài đặt - Hướng dẫn' bắt đầu bởi Trần Văn Cường, 14/3/17.

1. Trần Văn Cường

Trần Văn Cường I love CNTT Thành viên BQT Thành viên BQT

Nghề nghiệp:
    Sinh Viên
    Web:

Ghost windows ngày càng đơn giản và dễ thực hiện hơn bao giờ hết. Có nhiều cách để ghost win 7 khác nhau, tuy nhiên thông dụng nhất vẫn là sử dụng USB Boot để ghost. Bài viết này CNTTQN.COM xin hướng dẫn các bạn cách ghost windows bằng USB Boot.

CÁCH GHOST WIN, GHOST WINDOWS BẰNG USB, ONKEY GHOST, NORTON GHOST

Chuẩn bị:
    Bước 1: Đầu tiên bạn cần tạo ổ đĩa USB Boot (Hướng dẫn tại đây)

Sau khi thực hiện các bước trong bài viết kể trên là bạn đã có Hirenboot trong USB của mình. Tất nhiên trong Hirenboot sẽ bao gồm cả công cụ Norton Ghost giúp bạn ghost Win 7.

Bước 2: Tiếp đến bạn thực hiện các bước sau đây để ghost Win 7 bằng USB.
    Đầu tiên khi khởi động máy tính, bạn boot với USB sau đó chọn Dos Program. Tham khảo cách chỉnh boot từ USB để biết cách thực hiện

Để ghost Windows, bạn chọn Local > Partition > From Image.

Tiếp đến bạn sử dụng phím mũi tên lên xuống để tìm tới vị trí file ghost. Ở đây mình dùng Win 7.GHO để ghost.

Chọn file ghost Win 7 rồi Open.

Tại đây bạn sẽ chọn ổ đĩa để cài đặt. Thông thường khi ghost bằng USB thì bước này sẽ hiện ra 2 ổ đĩa (HDD và USB). Bạn có thể phân biệt bằng cách quan sát tổng dung lượng của 2 ổ đĩa. USB thường có dung lượng (Size) nhỏ hơn rất nhiều.

Chọn ổ cứng để ghost. Ở đây máy mình dùng ssd 240Gb.

Tiếp theo bạn sẽ chọn phân vùng để cài đặt HĐH. Bước này rất quan trọng, bạn nên cài vào phân vùng hệ thống đã cài đặt trước đó để Norton Ghost ghi đè. Mặt khác nếu ghi vào phân vùng chứa dữ liệu, tất cả dữ liệu của bạn sẽ "không cánh mà bay."

Bấm Yes để xác nhận cảnh báo.

Cuối cùng Norton Ghost sẽ thực hiện quá trình ghost Win 7. Bất cứ lỗi nào xuất hiện trong bước này đều gây ra trục trặc cho HĐH. Chính vì thế bạn nên ngồi trước màn hình để quan sát quá trình ghost có phát sinh lỗi hay không.

Reset Computer để khởi động lại.

Như vậy là mình vừa giới thiệu tới bạn cách ghost windows. Windows 8, 10 làm tương tự.

Xem video: Hướng dẫn ghost windows

Bình Luận Bằng Facebook

data-href="https://cnttqn.com/threads/ghost-huong-dan-ghost-windows-7-8-10-tren-may-tinh.4130.html"